Trưởng công an xã được phạt hành chính đến 2 triệu đồng

VOV.VN -Trưởng công an xã ra QĐ hành chính xử phạt 3.000.000 đồng đối với hành vi say, rượu bia gây mất trật tự công cộng là trái với quy định pháp luật.

Bạn đọc hỏi: Tối muộn ngày hôm qua, sau khi cùng bạn bè ăn uống tại nhà hàng, anh trai của em tiếp tục uống bia, rượu hát hò tại quán hát Karaoke gần nhà. Sau khi ngà ngà say, nhóm của anh trai em đã lời qua tiếng lại, cãi cọ với một và một nhóm thanh niên khác ở làng bên gây mất trật tự khu vực. Trưởng công an xã đã đưa người đến, yêu cầu toàn bộ mọi người về trụ sở làm việc; sau đó ra Quyết định hành chính anh trai em phải nộp phạt 3.000.000 đồng vì hành vi say, rượu bia gây mất trật tự công cộng. Em nhận thấy, việc Trưởng công an xã xử phạt vi phạm hành chính đối với anh em như vậy là khá nặng.

Mong luật sư giải đáp giúp liệu Quyết định xử phạt hành chính của Trưởng công an xã có đúng hay không và nếu không đúng thì anh trai em phải làm thế nào để bảo vệ quyền lợi của mình?

Luật sư trả lời:

Theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 66 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình thì Trưởng Công an cấp xã có quyền phạt tiền đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

Do đó, việc Trưởng công an xã ra Quyết định hành chính xử phạt 3.000.000 đồng đối với hành vi say, rượu bia gây mất trật tự công cộng là trái với quy định pháp luật.

Để bảo vệ quyền lợi chính đáng  của mình, anh trai bạn có thể lựa chọn một trong hai hình thức khiếu nại sau:

1. Theo pháp luật khiếu nại: Gửi đơn khiếu nại đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã – người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu đối với quyết định hành chính của Trưởng công an xã do mình quản lý trực tiếp theo thủ tục của Luật Khiếu nại năm 2011;

2. Theo pháp luật tố tụng hành chính: Gửi đơn khiếu kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện theo thủ tục của Luật tố tụng hành chính năm 2015.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?
Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?

VOV.VN - Em 20 tuổi và chồng em năm nay 16 tuổi hiện đang sống ở Bắc Giang. Con gái em vừa tròn 1 tháng tuổi. Vậy con em có được khai sinh mang họ cha?

Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?

Chồng chưa đủ tuổi kết hôn, con có được khai sinh mang họ cha?

VOV.VN - Em 20 tuổi và chồng em năm nay 16 tuổi hiện đang sống ở Bắc Giang. Con gái em vừa tròn 1 tháng tuổi. Vậy con em có được khai sinh mang họ cha?

Vụ án 23 năm tù oan ở Hà Nam: Công lý ở đâu?
Vụ án 23 năm tù oan ở Hà Nam: Công lý ở đâu?

VOV.VN - Đã 23 năm trôi qua, mặc dù gia đình bị cáo Trần Văn Vót liên tục kêu oan, thậm chí bố của bị hại cũng kêu oan cho bị cáo nhưng vụ án vẫn chưa rõ.

Vụ án 23 năm tù oan ở Hà Nam: Công lý ở đâu?

Vụ án 23 năm tù oan ở Hà Nam: Công lý ở đâu?

VOV.VN - Đã 23 năm trôi qua, mặc dù gia đình bị cáo Trần Văn Vót liên tục kêu oan, thậm chí bố của bị hại cũng kêu oan cho bị cáo nhưng vụ án vẫn chưa rõ.

Bán trà đá ở vỉa hè, bị thu phương tiện, đúng hay sai?
Bán trà đá ở vỉa hè, bị thu phương tiện, đúng hay sai?

VOV.VN - Bán hàng trà đá tại vỉa hè, bị Công an phường tịch thu toàn bộ phương tiện kinh doanh và xử phạt hành chính 200.000 đồng...

Bán trà đá ở vỉa hè, bị thu phương tiện, đúng hay sai?

Bán trà đá ở vỉa hè, bị thu phương tiện, đúng hay sai?

VOV.VN - Bán hàng trà đá tại vỉa hè, bị Công an phường tịch thu toàn bộ phương tiện kinh doanh và xử phạt hành chính 200.000 đồng...

Xích mích, đánh nhau... bị xử phạt thế nào?
Xích mích, đánh nhau... bị xử phạt thế nào?

VOV.VN - Bạn của bạn đã chửi và đánh nhau với hai sinh viên cùng trường. Nghĩa là, hai bạn đã có hành vi gây mất trật tự tại nơi công cộng – trường học...

Xích mích, đánh nhau... bị xử phạt thế nào?

Xích mích, đánh nhau... bị xử phạt thế nào?

VOV.VN - Bạn của bạn đã chửi và đánh nhau với hai sinh viên cùng trường. Nghĩa là, hai bạn đã có hành vi gây mất trật tự tại nơi công cộng – trường học...

Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?
Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?

VOV.VN - Chưa đăng ký kết hôn nhưng đã là vợ chồng, khi chồng qua đời liệu có được hưởng thừa kế tài sản chồng để lại hay không?

Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?

Chưa đăng ký kết hôn, liệu có được hưởng thừa kế của chồng?

VOV.VN - Chưa đăng ký kết hôn nhưng đã là vợ chồng, khi chồng qua đời liệu có được hưởng thừa kế tài sản chồng để lại hay không?

Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?
Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?

VOV.VN - Mẹ nuôi tôi mất thì tôi có được hưởng tài sản thừa kế của bà hay không?

Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?

Con nuôi có được hưởng tài sản thừa kế hay không?

VOV.VN - Mẹ nuôi tôi mất thì tôi có được hưởng tài sản thừa kế của bà hay không?

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông
Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông

VOV.VN - Khi tham gia giao thông trên đường bộ, dù không có biển báo, chủ phương tiện vẫn phải đảm bảo khoảng cách an toàn đối với xe chạy trước.

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông

Quy định về khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông

VOV.VN - Khi tham gia giao thông trên đường bộ, dù không có biển báo, chủ phương tiện vẫn phải đảm bảo khoảng cách an toàn đối với xe chạy trước.

Giá trị pháp lý của bản sao: có thay thế được bản chính không?
Giá trị pháp lý của bản sao: có thay thế được bản chính không?

VOV.VN - Bản sao y bản chính (như giấy khai sinh) không thể được dùng để làm chứng thực bản sao được 

Giá trị pháp lý của bản sao: có thay thế được bản chính không?

Giá trị pháp lý của bản sao: có thay thế được bản chính không?

VOV.VN - Bản sao y bản chính (như giấy khai sinh) không thể được dùng để làm chứng thực bản sao được 

Con riêng của chồng có được hưởng tài sản thừa kế không?
Con riêng của chồng có được hưởng tài sản thừa kế không?

VOV.VN - Theo quy định của pháp luật, con riêng của chồng tôi có được hưởng tài sản thừa kế khi chồng tôi qua đời hay không?

Con riêng của chồng có được hưởng tài sản thừa kế không?

Con riêng của chồng có được hưởng tài sản thừa kế không?

VOV.VN - Theo quy định của pháp luật, con riêng của chồng tôi có được hưởng tài sản thừa kế khi chồng tôi qua đời hay không?

Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?
Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?

VOV.VN - Việc sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư (trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định) có thể bị xử phạt tiền từ 80.000-100.000 đồng.

Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?

Bị phạt vì sử dụng đèn chiếu xa trong khu dân cư có đúng không?

VOV.VN - Việc sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư (trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định) có thể bị xử phạt tiền từ 80.000-100.000 đồng.