Siêu thị có phải đền bù khi khách hàng mất túi ở chỗ gửi đồ?

VOV.VN -Khi ra lấy đồ ở chỗ gửi đồ của siêu thị, tôi phát hiện bị mất ví trong đó gồm 10 triệu và các loại giấy tờ cá nhân. Vậy tôi phải làm thế nào để lấy lại được tài sản đã mất?

Bạn đọc hỏi: Tôi gửi túi ở một siêu thị nhưng không giao kèo trong túi có gì. Khi ra lấy đồ tôi thấy bị mất ví trong đó gồm 10 triệu và các loại giấy tờ cá nhân. Khi tôi phản ánh lại thì nhân viên siêu thị nói là túi còn nguyên chứng tỏ không mất ví. Vậy tôi phải làm thế nào để lấy lại được tài sản đã mất?

Luật sư tư vấn: Theo quy định tại Điều 554 của Bộ luật Dân sự 2015, hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, còn bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.

Căn cứ quy định trên cho thấy giữa bạn và siêu thị mặc nhiên đã thiết lập một hợp đồng gửi giữ tài sản cho dù đó là hợp đồng miệng và không phải trả tiền công gửi giữ.

Theo khoản 1 Điều 555 Bộ luật Dân sự 2015 thì bên gửi giữ khi giao tài sản phải báo ngay cho bên giữ biết tình trạng tài sản và biện pháp bảo quản thích hợp đối với tài sản gửi giữ; nếu không báo mà tài sản gửi giữ bị tiêu hủy hoặc hư hỏng do không được bảo quản thích hợp thì bên gửi phải tự chịu.

Bên cạnh đó, khoản 1 và khoản 4 Điều 557 Bộ luật Dân sự 2015 quy định bên nhận gửi giữ có nghĩa vụ sau: 

- Bảo quản tài sản theo đúng thỏa thuận, trả lại tài sản cho bên gửi theo đúng tình trạng như khi nhận giữ.

- Phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng.

Như vậy, nếu khi bạn giao balo cho nhân viên siêu thị giữ bạn báo cho nhân viên đó biết về tình trạng tài sản gửi giữ  mà khi nhận lại thấy mất tiền và giấy tờ tùy thân thì bạn có quyền yêu cầu nhân viên đó bồi thường. Nếu bạn không thông báo cho nhân viên siêu thị biết về việc bạn để tiền và giấy tờ tùy thân trong balo thì bạn phải tự chịu.

Tuy nhiên, trong trường hợp này để đảm bảo quyền lợi của mình, bạn có thể báo cho ban quản lý tại siêu thị (kiểm tra lại camera…). Nếu ban quản lý tại siêu thị không giải quyết thì bạn có thể đến cơ quan công an cấp xã/phương/thị trấn nơi siêu thị đặt trụ sở để trình báo về việc mất tài sản và yêu cầu giải quyết.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Di chúc toàn bộ tài sản cho con trai, người khác có được chia phần?
Di chúc toàn bộ tài sản cho con trai, người khác có được chia phần?

VOV.VN - Ông tôi qua đời và để lại di chúc toàn bộ tài sản cho bố tôi. Vậy bố tôi có phải chia tài sản cho những người con khác của ông không?

Di chúc toàn bộ tài sản cho con trai, người khác có được chia phần?

Di chúc toàn bộ tài sản cho con trai, người khác có được chia phần?

VOV.VN - Ông tôi qua đời và để lại di chúc toàn bộ tài sản cho bố tôi. Vậy bố tôi có phải chia tài sản cho những người con khác của ông không?

Học sinh mắc lỗi, cô giáo có được phạt tiền?
Học sinh mắc lỗi, cô giáo có được phạt tiền?

VOV.VN - Cô giáo con gái tôi có hình phạt khá kỳ quặc: cháu nào mắc lỗi bị phạt tiền, trong khi các cháu đều là học sinh cấp 1.

Học sinh mắc lỗi, cô giáo có được phạt tiền?

Học sinh mắc lỗi, cô giáo có được phạt tiền?

VOV.VN - Cô giáo con gái tôi có hình phạt khá kỳ quặc: cháu nào mắc lỗi bị phạt tiền, trong khi các cháu đều là học sinh cấp 1.

Vợ bỏ đi mất tích, chồng có được đệ đơn ly hôn giành quyền nuôi con?
Vợ bỏ đi mất tích, chồng có được đệ đơn ly hôn giành quyền nuôi con?

VOV.VN - Vợ tôi bỏ nhà đi đến nay đã được hơn 1 năm và không có tin tức gì. Tôi muốn ly hôn vợ và giành quyền nuôi con có được không?

Vợ bỏ đi mất tích, chồng có được đệ đơn ly hôn giành quyền nuôi con?

Vợ bỏ đi mất tích, chồng có được đệ đơn ly hôn giành quyền nuôi con?

VOV.VN - Vợ tôi bỏ nhà đi đến nay đã được hơn 1 năm và không có tin tức gì. Tôi muốn ly hôn vợ và giành quyền nuôi con có được không?

Để dao, bình xịt hơi cay trong cốp xe để “phòng thân” có vi phạm luật?
Để dao, bình xịt hơi cay trong cốp xe để “phòng thân” có vi phạm luật?

VOV.VN - Tôi hay phải đi làm về tối nên thỉnh thoảng phải mang theo dao, bình xịt hơi cay… Có người nói như vậy là vi phạm pháp luật, có đúng không luật sư?

Để dao, bình xịt hơi cay trong cốp xe để “phòng thân” có vi phạm luật?

Để dao, bình xịt hơi cay trong cốp xe để “phòng thân” có vi phạm luật?

VOV.VN - Tôi hay phải đi làm về tối nên thỉnh thoảng phải mang theo dao, bình xịt hơi cay… Có người nói như vậy là vi phạm pháp luật, có đúng không luật sư?

Xử lý cậu bé 11 tuổi giật túi xách của ông già đi đường như thế nào?
Xử lý cậu bé 11 tuổi giật túi xách của ông già đi đường như thế nào?

VOV.VN -Theo luật sư, với cậu bé 11 tuổi có hành vi cướp giật thì không bị truy tố trách nhiệm hình sự cũng như trách nhiệm hành chính nhưng cũng đặt ra nhiều trăn trở trong việc giáo dục trẻ

Xử lý cậu bé 11 tuổi giật túi xách của ông già đi đường như thế nào?

Xử lý cậu bé 11 tuổi giật túi xách của ông già đi đường như thế nào?

VOV.VN -Theo luật sư, với cậu bé 11 tuổi có hành vi cướp giật thì không bị truy tố trách nhiệm hình sự cũng như trách nhiệm hành chính nhưng cũng đặt ra nhiều trăn trở trong việc giáo dục trẻ

Bà nội đột ngột qua đời để lại sổ tiết kiệm 200 triệu đồng
Bà nội đột ngột qua đời để lại sổ tiết kiệm 200 triệu đồng

VOV.VN - Bà nội người yêu tôi qua đời đột ngột và để lại một quyển sổ tiết kiệm trị giá 200 triệu đồng. Làm thế nào để rút được số tiền này?

Bà nội đột ngột qua đời để lại sổ tiết kiệm 200 triệu đồng

Bà nội đột ngột qua đời để lại sổ tiết kiệm 200 triệu đồng

VOV.VN - Bà nội người yêu tôi qua đời đột ngột và để lại một quyển sổ tiết kiệm trị giá 200 triệu đồng. Làm thế nào để rút được số tiền này?

Người bị kết án tử hình, làm thế nào để bồi thường tiền cho nạn nhân?
Người bị kết án tử hình, làm thế nào để bồi thường tiền cho nạn nhân?

VOV.VN - Có những vụ người phạm tội bị phạt tù chung thân hay tử hình nhưng vẫn phải đền bù một khoản tiền mặt. Vậy số tiền đó ai sẽ là người đứng ra trả cho nạn nhân?

Người bị kết án tử hình, làm thế nào để bồi thường tiền cho nạn nhân?

Người bị kết án tử hình, làm thế nào để bồi thường tiền cho nạn nhân?

VOV.VN - Có những vụ người phạm tội bị phạt tù chung thân hay tử hình nhưng vẫn phải đền bù một khoản tiền mặt. Vậy số tiền đó ai sẽ là người đứng ra trả cho nạn nhân?

Công chức quan hệ “ngoài luồng” trong nhà nghỉ có vi phạm?
Công chức quan hệ “ngoài luồng” trong nhà nghỉ có vi phạm?

VOV.VN - Chồng bạn tôi là công chức nhà nước bị bắt quả tang bồ bịch trong nhà nghỉ. Luật sư cho hỏi việc làm này của chồng bạn tôi vi phạm luật?

Công chức quan hệ “ngoài luồng” trong nhà nghỉ có vi phạm?

Công chức quan hệ “ngoài luồng” trong nhà nghỉ có vi phạm?

VOV.VN - Chồng bạn tôi là công chức nhà nước bị bắt quả tang bồ bịch trong nhà nghỉ. Luật sư cho hỏi việc làm này của chồng bạn tôi vi phạm luật?