Mâu thuẫn nặng nề, vợ chồng ly hôn ngay sau đám cưới

VOV.VN - Hai vợ chồng mới làm thủ tục kết hôn xong muốn ly hôn ngay có vi phạm luật không?

Bạn đọc hỏi:

Vợ chồng con trai tôi mới cưới chưa được một tháng nhưng đã xảy ra mâu thuẫn không thể hàn gắn. Cả hai bên đều đồng ý chấp thuận ly hôn nhưng mới đăng ký kết hôn sau khi tổ chức đám cưới. Xin hỏi luật sư việc ly hôn có như thế có vi phạm luật không?

Luật sư tư vấn:

Việc vợ chồng chung sống hạnh phúc với nhau nhưng vì những mâu thuẫn không thể hàn gắn dẫn đến ly hôn là điều không một ai mong muốn, nhưng để tránh việc ly hôn dẫn đến tranh chấp hoặc bị vi phạm pháp luật thì chúng tôi xin đưa ra ý kiến như sau: 

Theo quy định tại khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

Do cả hai vợ chồng con trai bạn đều đồng ý thuận tình ly hôn phù hợp với Điều 55 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 như sau:

“Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn”.

Trong trường hợp này, việc vợ chồng con trai của bạn mới cưới chưa được một tháng nhưng đã xảy ra mâu thuẫn không thể hàn gắn. Cả hai bên đều đồng ý chấp thuận ly hôn nhưng mới kết hôn sau khi đám cưới.

Như vậy, pháp luật không quy định gì về thời gian kết hôn thì chung sống trong bao lâu mới được ly hôn, nên việc ly hôn của vợ chồng con trai bạn như vậy không bị coi là vi phạm luật hôn nhân và gia đình.

Nếu còn điều gì thắc mắc cần giải đáp thêm, bạn đọc có thể gọi điện đến Tổng đài tư vấn pháp luật VOV.VN số 19006511 để được tư vấn./.

Viết bình luận

Tin liên quan

Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ
Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ

VOV.VN - Khi yêu nhau, hai vợ chồng bạn tôi có mua một ngôi nhà bằng tiền chung của cả hai nhưng đứng người chồng. Đến khi ly dị, chồng bạn tôi lại đòi hoàn toàn ngôi nhà này. 

Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ

Khi yêu cùng góp tiền mua nhà, ly hôn chồng "phủi" công của vợ

VOV.VN - Khi yêu nhau, hai vợ chồng bạn tôi có mua một ngôi nhà bằng tiền chung của cả hai nhưng đứng người chồng. Đến khi ly dị, chồng bạn tôi lại đòi hoàn toàn ngôi nhà này. 

Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự?
Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự?

VOV.VN - Pháp luật quy định quy mô đánh bạc lớn thì bị xử lý hình sự. Một vụ đánh bạc quy mô lớn có ít nhất 10 con bạc, số tiền đánh bạc có giá trị từ 2 triệu đồng

Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự?

Đánh bạc từ bao nhiêu tiền thì bị xử lý hình sự?

VOV.VN - Pháp luật quy định quy mô đánh bạc lớn thì bị xử lý hình sự. Một vụ đánh bạc quy mô lớn có ít nhất 10 con bạc, số tiền đánh bạc có giá trị từ 2 triệu đồng

Thời hạn làm thủ tục sang tên khi mua bán đất đai là bao lâu?
Thời hạn làm thủ tục sang tên khi mua bán đất đai là bao lâu?

VOV.VN - Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hiệu lực, bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động.

Thời hạn làm thủ tục sang tên khi mua bán đất đai là bao lâu?

Thời hạn làm thủ tục sang tên khi mua bán đất đai là bao lâu?

VOV.VN - Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hiệu lực, bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động.

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?
Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

VOV.VN - Bạn ở nhà trông con được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng. Khi ly hôn, bạn vẫn được chia tài sản theo quy định

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

Vợ ở nhà trông con có được chia tài sản khi ly hôn không?

VOV.VN - Bạn ở nhà trông con được tính là lao động có thu nhập tương đương với thu nhập của chồng. Khi ly hôn, bạn vẫn được chia tài sản theo quy định

Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?
Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?

VOV.VN - Do mâu thuẫn, vợ tôi bỏ nhà đi mang theo toàn bộ tiền tiết kiệm, sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà đất, tôi muốn ly hôn với vợ

Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?

Vợ bỏ nhà đi mang theo các giấy tờ, chồng có thể ly hôn đơn phương?

VOV.VN - Do mâu thuẫn, vợ tôi bỏ nhà đi mang theo toàn bộ tiền tiết kiệm, sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà đất, tôi muốn ly hôn với vợ

Bị hàng xóm lấn chiếm lối đi chung, gửi kiến nghị đến đâu?
Bị hàng xóm lấn chiếm lối đi chung, gửi kiến nghị đến đâu?

VOV.VN - Những người ở tầng 1 trong ngõ nhà tôi lấn chiếm đất ngõ bằng cách xây các bồ hoan, bậc tam cấp… Vậy chúng tôi có thể gửi kiến nghị đến đâu để ngăn chặn việc lấn chiếm của họ?

Bị hàng xóm lấn chiếm lối đi chung, gửi kiến nghị đến đâu?

Bị hàng xóm lấn chiếm lối đi chung, gửi kiến nghị đến đâu?

VOV.VN - Những người ở tầng 1 trong ngõ nhà tôi lấn chiếm đất ngõ bằng cách xây các bồ hoan, bậc tam cấp… Vậy chúng tôi có thể gửi kiến nghị đến đâu để ngăn chặn việc lấn chiếm của họ?

Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?
Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?

VOV.VN - Khi chồng mất mà chưa có quyết định ly hôn của tòa án thì vợ vẫn được thừa kế tài sản.

Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?

Vợ có được hưởng thừa kế khi đang chờ giải quyết ly hôn thì chồng mất?

VOV.VN - Khi chồng mất mà chưa có quyết định ly hôn của tòa án thì vợ vẫn được thừa kế tài sản.

Dùng tiền “chạy chọt” nhưng không được việc có bị tội đưa hối lộ?
Dùng tiền “chạy chọt” nhưng không được việc có bị tội đưa hối lộ?

VOV.VN - Mất một khoản tiền để "chạy chọt" nhưng không mang lại kết quả, người mất tiền có thể bị xem xét trách nhiệm đưa hối lộ

Dùng tiền “chạy chọt” nhưng không được việc có bị tội đưa hối lộ?

Dùng tiền “chạy chọt” nhưng không được việc có bị tội đưa hối lộ?

VOV.VN - Mất một khoản tiền để "chạy chọt" nhưng không mang lại kết quả, người mất tiền có thể bị xem xét trách nhiệm đưa hối lộ

Cụ ông lột vỏ xà cừ ở đường Láng chữa bệnh cho vợ có bị xử phạt?
Cụ ông lột vỏ xà cừ ở đường Láng chữa bệnh cho vợ có bị xử phạt?

VOV.VN - Theo Luật sư, về lâu dài việc lột vỏ xà cừ của cụ ông 80 tuổi chưa ảnh hưởng nhiều đến sự sinh trưởng và phát triển bình thường của cây, nên có thể xem xét giảm nhẹ khi xử lý vi phạm

Cụ ông lột vỏ xà cừ ở đường Láng chữa bệnh cho vợ có bị xử phạt?

Cụ ông lột vỏ xà cừ ở đường Láng chữa bệnh cho vợ có bị xử phạt?

VOV.VN - Theo Luật sư, về lâu dài việc lột vỏ xà cừ của cụ ông 80 tuổi chưa ảnh hưởng nhiều đến sự sinh trưởng và phát triển bình thường của cây, nên có thể xem xét giảm nhẹ khi xử lý vi phạm

Việc thí điểm lắp đặt hệ thống barie trên vỉa hè có vi phạm luật?
Việc thí điểm lắp đặt hệ thống barie trên vỉa hè có vi phạm luật?

VOV.VN -Theo Luật sư, hành vi lắp đặt hệ thống barie trên vỉa hè có dấu hiệu vi phạm pháp luật giao thông đường bộ, cụ thể là khoản 1, Điều 33 Luật giao thông đường bộ

Việc thí điểm lắp đặt hệ thống barie trên vỉa hè có vi phạm luật?

Việc thí điểm lắp đặt hệ thống barie trên vỉa hè có vi phạm luật?

VOV.VN -Theo Luật sư, hành vi lắp đặt hệ thống barie trên vỉa hè có dấu hiệu vi phạm pháp luật giao thông đường bộ, cụ thể là khoản 1, Điều 33 Luật giao thông đường bộ